tham tử hà nội, tham tu ha noi, thue tham tu, thuê thám tử, dịch vụ thám tử, dich vu tham tu, văn phòng thám tử, công ty thám tử,

Trường hợp nào được nhận bảo hiểm xã hội một lần, dù chưa đến tuổi nghỉ hưu?

Chia sẻ: 

09/07/2017 - 15:40:00


Bạn đọc hỏi: Tôi là lao động nữ, năm nay 45 tuổi, đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) 23 năm. Tôi muốn nghỉ chế độ nhưng cơ quan BHXH cho biết chưa đủ tuổi nghỉ hưu, vậy có được nhận BHXH 1 lần không?

 

Nhiều lao động muốn nghỉ chế độ do không còn sức khỏe như trước. Ảnh: TTXVN.

 

Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu như sau:  Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này, nếu có yêu cầu, thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:


a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;


b) Ra nước ngoài để định cư;


c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;


d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu."


Và tại khoản 2, 3 quy định: "Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:


a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;


b) 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;


c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều này không bao gồm số tiền Nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều này."


Do bạn đọc đã đóng BHXH được 23 năm (nhưng không nói rõ tình trạng bệnh tật) nên theo quy định không thuộc đối tượng hưởng BHXH một lần. Do đó, nếu chưa tìm được việc mới, bạn đọc có thể làm thủ tục hưởng bảo thiểm thất nghiệp, sau đó nên tham gia BHXH tự nguyện tiếp tục để sau này được hưởng tỉ lệ phần trăm lương hưu cao hơn.

Theo Báo Tin Tức
Ý kiến bạn đọc
captcha
Tin cùng chuyên mục
chúc mừng 20/11 ngày sinh ang-ghen cổng thông tin hội đồng nhân dân Cổng thông tin tỉnh hải dương Chính sách pháp luật

Lịch phát sóng

Radio online
Giá vàng JSC
Khu vực Mua vào Bán ra
Hồ Chí Minh 36.430 36.630
Hà Nội 36.430 36.650
Ngoại tệ
Mã NT Mua TM Mua CK Bán
USD 22,675.00 22,675.00 22,745.00
SGD 16,544.20 16,660.80 16,843.10
JPY 198.86 200.87 202.66
GBP 29,729.50 29,939.10 30,206.20
EUR 26,576.30 26,656.20 26,894.00
CAD 17,539.80 17,699.10 17,928.60
AUD 16,976.50 17,079.00 17,231.30

Thông tin thời tiết

Dự báo thời tiết Hải Dương

Hôm nay, 18/11/2017 Chủ Nhật, 19/11/2017 Thứ Hai, 20/11/2017

không mưa, gió nhẹ

15°C -17°C

mưa vừa, gió bắc cấp 3

15°C -16°C

không mưa, gió nhẹ

15°C -17°C
Theo TTKTTV
AA
CC
DD
EE