Tại Phủ Chủ tịch, Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng cùng Phu nhân chủ trì Lễ đón chính thức Tổng thống Mông Cổ Ukhnaagiin Khurelsukh và Phu nhân thăm cấp Nhà nước tới Việt Nam. Ngay sau Lễ đón, Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng và Tổng thống Mông Cổ đã tiến hành hội đàm, đánh giá các kết quả hợp tác hai nước đã đạt được thời gian qua và đề ra phương hướng thúc đẩy quan hệ Việt Nam - Mông Cổ trong thời gian tới
Chủ tịch nước Võ Văn Thưởng và Tổng thống Mông Cổ Ukhnaagiin Khurelsukh cũng đã chứng kiến Lễ ký kết các văn bản hợp tác giữa hai nước gồm: Bản ghi nhớ hợp tác giữa Bộ Công an Việt Nam và Văn phòng Hội đồng An ninh Quốc gia Mông Cổ về hợp tác nghiên cứu chiến lược; Bản ghi nhớ hợp tác giữa Bộ Công an Việt Nam và Văn phòng Hội đồng An ninh Quốc gia Mông Cổ về hợp tác nghiên cứu chiến lược... Đến chiều 1/11, tại Trụ sở Trung ương Đảng, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã tiếp Tổng thống Mông Cổ Ukhnaagiin Khurelsukh đang tiến hành chuyến thăm cấp Nhà nước tới Việt Nam. Tại buổi tiếp, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khẳng định Đảng, Nhà nước và nhân dân Việt Nam luôn mong muốn thúc đẩy quan hệ hợp tác song phương với Mông Cổ là nước bạn bè truyền thống ngày càng phát triển thực chất hơn nữa trên các lĩnh vực, phù hợp với lợi ích, tiềm năng và nhu cầu của hai nước.
Tổng thống Mông Cổ Ukhnaagiin Khurelsukh cảm ơn Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã dành thời gian tiếp đoàn. Ngài Tổng thống khẳng định Mông Cổ luôn trân trọng quan hệ hữu nghị truyền thống tốt đẹp giữa hai nước, đồng thời coi Việt Nam là đối tác hàng đầu tại Đông Nam Á. Tổng thống Ukhnaagiin Khurelsukh bày tỏ mong muốn tiếp tục thúc đẩy quan hệ giữa Đảng Nhân dân Mông Cổ với Đảng Cộng sản Việt Nam, góp phần củng cố vững chắc nền tảng chính trị cho quan hệ hai nước.
Bày tỏ nhất trí cao với những ý kiến của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng về các biện pháp lớn nhằm thúc đẩy quan hệ hai nước đi vào chiều sâu trong thời gian tới, Tổng thống Ukhnaagiin Khurelsukh nhấn mạnh mong muốn sẽ cùng Việt Nam đưa quan hệ hai nước lên tầm cao mới.